การศึกษาเพื่อพัฒนาสังคมชุมชน
กศน.ตำบลคลองแห มุ่งจัดการศึกษาเพื่อพัฒนาสังคมและชุมชนตามแนวการจัดการศึกษา เพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืนตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โดยใช้หลักสูตรและการจัดกระบวนการเรียนรู้แบบบูรณาการในรูปแบบของการฝึกอบรม การประชุมสัมมนา การจัดเวทีแลกเปลี่ยนเรียนรู้ การสร้างชุมชนนักปฏิบัติ การเรียนทางไกล และรูปแบบอื่นๆ ที่เหมาะสมกับกลุ่มเป้าหมาย และบริบทของชุมชนแต่ละพื้นที่โดยเน้นการสร้างจิตสำนึกความเป็นประชาธิปไตย ความเป็นพลเมืองดีการส่งเสริมบทบาทสตรี การสร้างความเข้มแข็งของเศรษฐกิจชุมชน การบริหารกองทุน การสร้างความมั่งคงทางอาหาร การอนุรักษ์พลังงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม การบริหารจัดการน้ำ และการรองรับการเข้าสู่ประชาคมอาเซียน และหลักสูตรเชิงบูรณาการเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืนตามแนวทางปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
พัฒนาระบบคลังหลักสูตรการศึกษาต่อเนื่องให้ได้มาตรฐาน และสะดวกต่อการใช้งานเพื่อสนับสนุนการจัดการศึกษาต่อเนื่องของสถานศึกษาและภาคีเครือข่าย
การพัฒนาสังคมและชุมชน ปีงบประมาณ 2559
กิจกรรม / โครงการ
|
เป้าหมาย
|
ผลการดำเนินงาน
|
ภาพกิจกรรม
|
กิจกรรมวันรักต้นไม้ประจำปีของชาติ
ณ กศน.ตำบลคลองแห |
- |
25 |
![](/koratsite2.05/UserFiles/Image/12939259_998930990200853_1493547415_n.jpg) |
กิจกรรมพัฒนาคุณภาพชีวิต |
- |
200 |
![](/koratsite2.05/UserFiles/Image/wat k1(1).jpg) |
โครงการหมู่บ้านเรียนรู้ตามรอยพระยุวคลบาท
วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2559
ณ กศน.ตำบลคลองแห |
11 |
16 |
![](/koratsite2.05/UserFiles/Image/so1(1).jpg) |
โครงการหมู่บ้านเรียนรู้ตามรอยพระยุคลบาท
“วิถีชุมชน วิถีคนพอเพียง”วันที่ 29 มิถุนายน 2559 ณ กศน.ตำบลคลองแห
|
11 |
16 |
![](/koratsite2.05/UserFiles/Image/po2(2).jpg)
|
เข้าชม : 713 |